?????????????? ??????????????

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แก้ส รอบเดินเบาตก เครื่องสั่นผิดปรกติ  (อ่าน 2624 ครั้ง)

ออฟไลน์ +phong+@new jazz advance obd

• มือใหม่เริ่มใช้แก๊ส
  • *

jazz 2009 adv obd เพิ่งติดตั้งมายังไม่ถึง 1000 โลเลย ช่วงแรกๆรอบปรกติแต่ตอนนี้ไม่ปรกติแล้ว
เวลาใช้น้ำมันรอบเดินเบาปรกติประมาณ 700-800 รอบ/นาที
แต่พอใชแก้สแล้วรอบตกลงมาประมาณ 500 รอบ/นาที เครื่องสั่นเหมือนจะดับ เกิดจากอะไรครับ

หัวเทียนเปลี่ยนตอนติดตั้งแล้ว ล้างปีกผีเสื้อก่อนหน้านี้แล้ว แล้วระบบ adv obd มันเชื่อมต่อกล่องรถยนต์และมันเป็นแบบ auto จูนตลอดแล้วทำไมรอบมันไม่ปรกติเหมือนน้ำมันครับ ต้องแก้ไขยังไง

ออฟไลน์ Mr.ENERGY REFORM

• Admin
  • A-Class made in ITALY
    • ENERGY REFORM
สวัสดีครับ คุณ +phong+@new jazz advance obd

แนะนำหลังการติดตั้งใช้งานประมาณ 1000 กิโลเมตร หรือ 1 เดือน ควรนำรถเข้าไปให้ทางศูนย์ติดตั้งตรวจเช็คระบบและปรับจูน ตรวจสอบความเรียบร้อยดูอีกครั้งครับ ทางช่างจะตรวจเช็คและปรับจูนให้เหมาะสม และยิ่งมีระบบ OBD ด้วยแล้วจะช่วยให้มีการปรับจ่ายแก๊สให้ดียิ่งขึ้นด้วยครับ หลังจากนั้นก็จะมีการนัดหมายทุกๆ 6 เดือน ลองนำรถไปให้ช่างตรวจเช็คดูนะครับ  ;D

ขอบคุณครับ

Mr.ENERGY REFORM
ติดแก๊สต้อง ENERGY REFORM : ผู้แทนจำหน่าย ติดตั้งแก๊สและอุปกรณ์ สำหรับ GAS LPG และ GAS NGV

ออฟไลน์ gridsana0027

• *
รู้สึกว่าจะตอบไม่ตรงประเด็นอ่ะครับ
เพราะว่าผู้ใช้ใช้มาไม่ถึง 1,000 กม.
แต่มีอาการในรอบเดินเบาและสั่นผิดปกติ
ทั้งที่ติดตั้งระบบ Advance OBD ควรจะจูนให้การจ่ายแก๊สใกล้เคียงกับน้ำมันมากที่สุด
เพราะฉะนั้นไม่น่าจะเกิดปัญหาแบบนี้ครับ
จริงๆประเด็นนี้ผมก็อยากรู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรและจะแก้อย่างไร
เพราะผมดูว่าจะติดรุ่นนี้อีกเหมือนกัน ถ้าติดแล้วยังเกิดอาการแบบนี้
ผมคิดว่าน่าจะลงไปติดรุ่น Fast Tech Pro ดีกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Mr.ENERGY REFORM

• Admin
  • A-Class made in ITALY
    • ENERGY REFORM
รู้สึกว่าจะตอบไม่ตรงประเด็นอ่ะครับ
เพราะว่าผู้ใช้ใช้มาไม่ถึง 1,000 กม.
แต่มีอาการในรอบเดินเบาและสั่นผิดปกติ
ทั้งที่ติดตั้งระบบ Advance OBD ควรจะจูนให้การจ่ายแก๊สใกล้เคียงกับน้ำมันมากที่สุด
เพราะฉะนั้นไม่น่าจะเกิดปัญหาแบบนี้ครับ
จริงๆประเด็นนี้ผมก็อยากรู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรและจะแก้อย่างไร
เพราะผมดูว่าจะติดรุ่นนี้อีกเหมือนกัน ถ้าติดแล้วยังเกิดอาการแบบนี้
ผมคิดว่าน่าจะลงไปติดรุ่น Fast Tech Pro ดีกว่าหรือเปล่าครับ

ในส่วนของระบบ OBD ที่จะปรับจูนให้โดยอัตโนมัติ จะทำงานอ้างอิงจากค่ากลางที่ช่างปรับจูนเปรียบเทียบกับน้ำมันภายหลังการติดตั้ง ไม่ใช้ระบบจะทำการปรับจูนตั้งค่าเองโดยอัตโนมัติทั้งหมดครับ บางทีค่าที่ช่างปรับจูนอาจจะยังไม่เหมาะสมระบบ OBD ยังไม่สามารถปรับจูนได้อย่างเต็มที่ จึงแนะนำให้นำรถไปให้ช่างปรับจูนใหม่ให้ดีก่อนครับ

ขอบคุณครับ

Mr.ENERGY REFORM
ติดแก๊สต้อง ENERGY REFORM : ผู้แทนจำหน่าย ติดตั้งแก๊สและอุปกรณ์ สำหรับ GAS LPG และ GAS NGV

ออฟไลน์ gridsana0027

• *
ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าค่า OBD จะสามารถทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ
ต้องขึ้นอยู่กับการปรับจูนของช่างว่าดีหรือไม่ก่อนใช่ไหมครับ
ถ้าอย่างนั้นคงต้องเลือกร้านติดตั้งที่ชำนานเรื่องปรับจูนแก๊สเป็นดับแรกก่อน  ;D

ออฟไลน์ nong711

• *
TOYOTA WISH 2006 Q Ltd.OPTION
OBD. Donut 43 L ใต้ท้อง

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf